Prospre: ผู้วางแผนมื้ออาหาร
แผนอาหารตามมาโคร
13 กุมภาพันธ์ 2024 (อัปเดต: 2 สิงหาคม 2025)
คาร์โบไฮเดรตเป็นสารอาหารหลักที่จำเป็นสำหรับแผนการรับประทานอาหารส่วนใหญ่ ในขณะที่พลังงานที่คาร์โบไฮเดรตง่ายๆ ให้สามารถหมดไปอย่างรวดเร็วและนำไปสู่การตกต่ำ แต่การรับประทานอาหารที่มีคาร์โบไฮเดรตต่ำอาจทำให้คุณรู้สึกอ่อนเพลีย ธัญพืชและแป้งที่มีคาร์โบไฮเดรตซับซ้อนและไฟเบอร์สามารถให้พลังงานที่ยั่งยืนและช่วยให้คุณรู้สึกอิ่มนานขึ้น ค้นหาวิธีประหยัดเงินโดยการทำให้ธัญพืชและแป้งที่ถูกที่สุดเป็นอาหารหลักในอาหารของคุณ
การรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพในงบประมาณที่จำกัดอาจเป็นเรื่องท้าทาย แต่แป้งและธัญพืชที่ถูกที่สุดสามารถช่วยได้ การซื้อในปริมาณมากอาจเป็นวิธีที่ดีในการประหยัดเงิน แต่คุณควรหลีกเลี่ยงการซื้อธัญพืชและแป้งที่ราคาไม่แพงมากเกินไป การซื้อในปริมาณมากจะมีประสิทธิภาพทางเศรษฐกิจ ถ้าคุณใช้ทุกอย่างที่คุณซื้อ เก็บธัญพืชในขวดที่ปิดสนิทหรือภาชนะที่ปิดสนิทและเก็บแป้งในที่เย็นและมืดเพื่อยืดอายุการเก็บรักษาของอาหารเหล่านี้ ข่าวดีคือธัญพืชหลายชนิดสามารถอยู่ได้นาน เป็นเดือนหรือแม้แต่ปี.
การทำและยึดตามแผนการรับประทานอาหารสามารถช่วยให้คุณประมาณการได้ว่าคุณสามารถคาดหวังว่าจะใช้ส่วนผสมแต่ละอย่างได้มากน้อยเพียงใดในระยะเวลา การใช้แอป Prospre สามารถสร้างรายการช้อปปิ้งและสั่งซื้อของชำได้ เรียนรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับแป้งและธัญพืชที่มีราคาถูกที่สุด 10 อันดับแรกตามราคาต่อกิโลกรัม หากคุณไม่คุ้นเคยกับน้ำหนักเมตริกสำหรับการทำอาหาร โปรดจำไว้ว่ากิโลกรัม 1 กิโลกรัมเท่ากับประมาณ 2.2 ปอนด์ ราคาบนรายการนี้อาจแตกต่างกันไปตามภูมิภาค ผลผลิตประจำปี และปัจจัยอื่นๆ
ราคากลางของ มันฝรั่งขาว อยู่ที่ประมาณ $2 ต่อกิโลกรัม ทำให้ส่วนผสมที่ปราศจากกลูเตนนี้เป็นแป้งที่ถูกที่สุด มันฝรั่งหวานทั่วไปซึ่ง ไม่ใช่มันฝรั่งตามเทคนิค อาจมีราคาแพงถึง $3 ต่อกิโลกรัม มันฝรั่งทุกชนิดเป็นแป้งที่ถูกที่สุดบางชนิด ใช้แอป Prospre เพื่อรับ ข้อมูลโภชนาการ และโปรไฟล์สารอาหารสำหรับมันฝรั่งหรือส่วนผสมอื่นๆ
แป้งข้าวโพดแบบขายส่ง สามารถมีราคาเพียง $2 ต่อกิโลกรัม ซึ่งทำให้ส่วนผสมนี้เป็นหนึ่งในธัญพืชที่ถูกที่สุด แป้งข้าวโพดทั้งเมล็ดที่มีจมูกอยู่จะมีราคาอยู่ที่ประมาณ $5 ต่อกิโลกรัม ข้าวโพดยังปราศจากกลูเตน ผสมแป้งข้าวโพดที่บดละเอียดกับแป้งชนิดที่คุณชอบเพื่อทำขนมปังข้าวโพด แป้งข้าวโพดที่บดกลางหรือหยาบจะดีกว่าสำหรับกริตส์หรือโพลเอนต้า
ข้าวโอ๊ต เป็นธัญพืชที่ราคาถูกและมีคุณค่าทางโภชนาการสูง ข้าวโอ๊ตแบบด่วนมีราคาถูกกว่าข้าวโอ๊ตแบบม้วน ทำให้สุกได้เร็วขึ้นเนื่องจากถูกนึ่งและม้วนให้บางลงก่อนการอบแห้งและมีเนื้อสัมผัสที่เรียบเนียนกว่า ราคากลางของข้าวโอ๊ตทั่วไปอยู่ที่ประมาณ $2 ต่อกิโลกรัม และมีราคาสูงถึง $6 ต่อกิโลกรัมสำหรับข้าวโอ๊ตแบบม้วนออร์แกนิก
บาร์เลย์ที่กินได้ ขายในรูปแบบที่มีเปลือกหรือมีเมล็ด การลอกเปลือกจะช่วยกำจัดชั้นนอกที่ไม่สามารถรับประทานได้ของธัญพืชและรักษาเยื่อหุ้มเมล็ดไว้ บาร์เลย์ที่มีเปลือกขายส่งเป็นหนึ่งในธัญพืชที่ถูกที่สุดที่ $13 ต่อกิโลกรัม แต่การเตรียมส่วนผสมนี้ต้องแช่และใช้เวลาทำอาหารนานขึ้น บาร์เลย์เพิร์ลมีการประมวลผลมากขึ้น แต่ทำให้สุกได้เร็วกว่า ราคากลางของบาร์เลย์เพิร์ลอยู่ที่ประมาณ $20 ต่อกิโลกรัม
คุณสามารถซื้อ แป้งอเนกประสงค์ ในปริมาณมากในราคา $2 ต่อกิโลกรัม แป้งสาลีทั้งเมล็ดในปริมาณมากมีราคาสูงกว่ามาก โดยมีราคาเฉลี่ยอยู่ที่ $4 ต่อกิโลกรัม คุณควรคาดหวังว่าจะต้องจ่ายมากขึ้นสำหรับแป้งออร์แกนิกหรือแป้งที่ทำจากธัญพืชที่ปราศจากกลูเตน เว้นแต่คุณจะทำแป้งข้าวโอ๊ตหรือข้าวด้วยการบดส่วนผสมเหล่านี้ให้เป็นผงละเอียด
เมล็ดข้าวสาลีดิบ ขายโดยไม่มีเปลือกแต่มีเยื่อหุ้ม เมล็ด และเอนโดสเปิร์มอยู่ครบเพื่อรักษา คุณค่าทางโภชนาการสูง ของข้าวสาลีทั้งเมล็ด ราคาของเมล็ดข้าวสาลีอยู่ระหว่าง $2 ถึง $8 ต่อกิโลกรัม ขึ้นอยู่กับว่าคุณซื้อส่วนผสมนี้ในปริมาณมากหรือในปริมาณน้อยที่ปลูกตามมาตรฐานเฉพาะ
บูลกูร์ ทำจากเมล็ดข้าวสาลีที่ถูกแตก นึ่ง และอบแห้งก่อนบรรจุ ซึ่ง ทำให้ปรุงอาหารได้เร็วกว่า เมล็ดข้าวสาลีดิบหรือผลิตภัณฑ์ข้าวสาลีทั้งเมล็ดอื่นๆ บูลกูร์มีราคาอยู่ระหว่าง $3 ถึง $5 ต่อกิโลกรัม ทำให้เป็นหนึ่งในธัญพืชที่ถูกที่สุด
ราคาของ ข้าวขาวแบบขายส่ง อาจต่ำถึง $3 ต่อกิโลกรัม ข้าวกล้องแบบขายส่งมีราคาแพงกว่าเล็กน้อย โดยมีราคาเฉลี่ยอยู่ที่ $6 ต่อกิโลกรัม การถกเถียงเกี่ยวกับคุณค่าทางโภชนาการของ ข้าวประเภทต่างๆ ยังคงดำเนินต่อไป แต่ทุกคนเห็นพ้องกันว่าธัญพืชที่ปราศจากกลูเตนตามธรรมชาตินี้เป็นหนึ่งในธัญพืชที่มีราคาถูกที่สุดที่คุณสามารถเสิร์ฟได้กับมื้ออาหารเกือบทุกมื้อ
ขนมปังที่ซื้อจากร้าน สามารถเป็นแหล่งธัญพืชที่รวดเร็วและง่ายดาย ขนมปังที่เตรียมไว้มีราคาแพงกว่าขนมปังที่ทำจากศูนย์ แต่ก็สะดวกกว่า ราคากลางของขนมปัง 1 แถวอยู่ที่ $2.50 หรือประมาณ $4 ต่อกิโลกรัม หากคุณต้องการประหยัดเวลาและเงิน ให้มองหาขนมปังเชิงพาณิชย์ที่ตรงตามความต้องการด้านโภชนาการของคุณ
คีนัว เป็นแหล่งโปรตีนที่สมบูรณ์ซึ่งมี สารต้านอนุมูลอิสระ ไฟเบอร์ วิตามิน และแร่ธาตุ ราคาต่อกิโลกรัมอยู่ระหว่าง $4 ถึง $7 เมล็ดนี้ซึ่งคล้ายกับธัญพืชมีราคาสูงกว่าตัวเลือกอื่นๆ ในรายการนี้ แต่มีคุณค่าทางโภชนาการสูง
ธัญพืชและแป้งส่วนใหญ่มีราคาต่ำกว่าผลิตผลหรือแหล่งโปรตีน การเสิร์ฟธัญพืชและแป้งที่ถูกที่สุดสามารถลดต้นทุนของมื้ออาหาร สร้างแผนการรับประทานอาหาร ด้วย Prospre ที่รวมแป้งและธัญพืชที่มีราคาไม่แพงเพื่อให้ตรงตามเป้าหมายแคลอรีและสารอาหารหลักของคุณ
I'm a strength-sport enthusiast with a passion for nutrition. I'm also one of the co-founders of Prospre. I started weight training at 13 and from my time competing in bodybuilding, powerlifting, and weightlifting, I've developed a few different perspectives on fitness and nutrition. I like to write about cool things I have learned about nutrition, and easy things you can do to improve your eating habits.
Read More